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SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA  

(SURA 191) 
_______ 

KANUNI 
_______ 

 
 (Zimetungwa chini ya kifungu cha 230(2)(f)) 

 
KANUNI ZA USIMAMIZI WA MAZINGIRA ZA KUPIGA MARUFUKU MIFUKO YA 

PLASTIKI ZA MWAKA 2019 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Usimamizi wa 

Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya Plastiki za mwaka 
2019 na zitaanza kutumika tarehe 01 Juni, 2019. 

     
 Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa ajili ya kuzuia uingizaji 

nchini, usafirishaji nje ya nchi, uzalishaji, uuzaji, usambazaji, 
uhifadhi na matumizi ya mifuko ya plastiki ndani ya Tanzania 
Bara. 

  
Tafsiri 3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa pale muktadha 

utaeleza  vinginevyo- 
Sura 191 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; 

 “mfuko mbadala” maana yake ni mfuko uliotengezwa 
kutokana na malighafi inayooza au inayoweza 
kurejelezwa na isiyokuwa na kiwango chochote cha 
plastiki au malighafi nyingine kama ambavyo Waziri 
atakavyobainisha; 

 “Baraza” maana yake ni Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira kama lilivyoanzishwa na 
Sheria; 

 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira; 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na masuala 
yanayohusiana na Mazingira; 

 “mfuko wa plastiki” maana yake ni mfuko uliotengenezwa 
kwa malighafi ya plastiki wenye vishikio au bila 
vishikio ambao una unene wa aina yo yote kwa ajili ya 
kubebea bidhaa mbalimbali; 

 “vifungashio vya plastiki” maana yake ni vifungashio 
vilivyotengenezwa kwa malighafi ya plastiki kwa ajili 
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ya kuhifadhi ubora au kuzuia uharibifu wa bidhaa 
ambavyo vitakuwa na lakiri au alama inayotambulisha 
bidhaa iliyofungashwa kabla ya kuuzwa, kusambazwa 
au kuingizwa sokoni; 

 "vifungashio kwa ajili ya sekta ya kilimo" maana yake ni 
vifungashio vilivyotengenezwa kwa malighafi ya 
plastiki mahsusi kwa ajili ya kuhifadhi unyevu 
shambani au kufungashia miche ya mazao mbalimbali 
kwenye vitalu au kufunika vijumba kwa ajili ya 
kukuzia mazao au kilimo cha umwagiliaji au 
kukusanya, kuhifadhi na kusafirishia mazao; 

 "vifungashio kwa ajili ya sekta ya ujenzi" maana yake ni 
vifungashio  vilivyotengenezwa kwa malighafi ya 
plastiki mahsusi kwa ajili ya kubebea bidhaa na vifaa 
vya ujenzi au kuzuia unyevu kupenya kwenye 
majengo au mabomba au nyaya au vigae au matanki 
au majengo ya muda au shughuli nyingine 
zinazohusiana na sekta ya ujenzi; 

 "vifungashio kwa ajili ya vyakula" maana yake ni vifungashio 
vilivyotengenezwa kwa malighafi ya plastiki mahsusi 
kwa ajili ya kuhifadhi ubora wa chakula ambavyo 
vitakuwa na lakiri au alama inayotambulisha aina ya 
bidhaa ya chakula iliyofungashwa kabla ya kuuzwa, 
kusambazwa au kuingizwa sokoni; 

 "vifungashio kwa ajili ya bidhaa za viwandani" maana yake ni 
vifungashio vilivyotengenezwa kwa malighafi ya 
plastiki mahsusi kwa ajili ya kuhifadhi ubora wa 
bidhaa za viwandani.  Vifungashio hivyo vitakuwa na 
lakiri au alama inayotambulisha bidhaa 
iliyofungashwa kabla ya kuuzwa au kusambazwa; 

 "vifungashio kwa ajili ya huduma za afya" maana yake ni 
vifungashio vilivyotengenezwa kwa malighafi ya 
plastiki mahsusi kwa ajili ya kufungasha madawa au 
vifaa vya upasuaji au matibabu au vifaa vya huduma 
ya meno au huduma macho au huduma yoyote ya 
afya; 

 "vifungashio kwa ajili ya usafi na usimamizi wa taka" maana 
yake ni mifuko ya plastiki iliyotengenezwa kwa ajili 
ya kukusanya au kubebea taka ngumu ambapo ukubwa 
na unene wake utaainishwa kwa amri ya Waziri; 

  
SEHEMU YA PILI 

MADHUMUNI 
  
Madhumuni ya 
Kanuni 

4. Madhumuni ya Kanuni hizi ni- 

 (a) kupiga marufuku uingizaji nchini, usafirishaji nje 



Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya 
Plasitiki 

Tangazo la Serikali. Na. 394 (linaendelea) 

5 

 

ya nchi, uzalishaji, uuzaji na matumizi ya mifuko 
ya plastiki bila kujali unene wake; 

 (b) kulinda afya ya binadamu na wanyama pamoja na 
mazingira dhidi ya athari zinazoweza kujitokeza 
kutokana na matumizi ya mifuko ya plastiki; na 

 (c) kutoa motisha kwa ajili ya kuhamasisha uzalishaji 
na uingizaji nchini wa mifuko mbadala. 

  
SEHEMU YA TATU 

ZUIO LA MIFUKO YA PLASTIKI 

Zuio la mifuko 
ya plastiki 

 5. Mifuko yote ya plastiki kwa ajili ya kubebea bidhaa 
mbalimbali, bila kujali unene wake, imepigwa marufuku 
kuingizwa nchini, kusafirishwa nje ya nchi, kuzalishwa, 
kuuzwa, kuhifadhiwa, kusambazwa na kutumika ndani ya 
Tanzania Bara. 

  
Zuio la 
vifungashio vya 
plastiki 

 6. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 5, ni marufuku 
kwa mtu yeyote kuuza vinywaji au bidhaa nyingine zikiwa 
zimefungashwa kwenye vifungashio vya plastiki isipokuwa tu 
kama aina ya bidhaa hizo inalazimu kutumia vifungashio vya 
plastiki.  

  
Zuio la leseni 
mpya  

 7. Ni marufuku wa Mamlaka yoyote kusajili au kutoa 
leseni au kibali kwa mtu yeyote kwa ajili ya kuingiza nchini, 
kusafirisha nje ya nchi, kuzalisha au kuuza mifuko ya plastiki 
ambayo imepigwa marufuku kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

  
Makosa na 
adhabu 

 8. Mtu yeyote atakayeingiza nchini au kusafirisha nje 
ya nchi au kuzalisha au kuuza au kuhifadhi au kusambaza au 
kumiliki au kutumia mifuko ya plastiki na vifungashio vya 
plastiki kinyume na Sehemu hii,atakuwa ametenda kosa, na 
endapo akitiwa hatiani atahukumiwa kama ifuatavyo- 

 (a)  kitendo cha kuzalishaji au kuingizaji nchini wa 
mifuko ya plastiki, adhabu yake ni faini  
isiyopungua shilingi milioni ishirini lakini 
isiyozidi shilingi bilioni moja au kifungo 
kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja; 

 (b)  kitendo cha kusafirisha nje ya nchi mifuko ya 
plastiki, adhabu yake ni faini isiyopungua shilingi 
milioni tano lakini isiyozidi shilingi milioni 
ishirini au kifungo kisichozidi miaka miwili au 
vyote kwa pamoja; 

 (c)  kitendo cha kuhifadhi au kusambaza mifuko ya 
plastiki, adhabu yake ni faini kisichopungua 
shilingi milioni tano lakini isiyozidi shilingi 
milioni hamsini au kifungo kisichozidi miaka 
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miwili au vyote kwa pamoja; 
 (d)  kitendo cha kuuza mifuko ya plastiki, adhabu 

yake ni faini isiyopungua shilingi laki moja na 
lakini isiyozidi shilingi laki tano  au kifungo 
kisichozidi miezi mitatu au vyote kwa pamoja;  

 (e)  kitendo cha kumiliki au kutumia mifuko ya 
plastiki, adhabu yake ni faini isiyopungua shilingi 
elfu thelathini lakini isiyozidi shilingi laki mbili au 
kifungo kisichozidi siku saba au vyote kwa 
pamoja. 

 
SEHEMU YA NNE 

MATUMIZI YANAYORUHUSIWA 
  
Vifungashio vya 
plastiki 
vinavyoruhusiwa 

 9. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 5, vifungashio 
vya plastiki kwa ajili ya huduma za afya au bidhaa za 
viwandani au sekta ya ujenzi au sekta ya kilimo au vyakula au 
usafi na udhibiti wa taka havitahusika na zuio la Kanuni hizi. 

  

Usimamizi wa 
taka za 
vifungashio vya 
plastiki  

TS Na. 263 la 
mwaka 2009 na 
264 la mwaka 
2009 

 10. Mtu yeyote anayeingiza nchini, kusafirisha nje ya 
nchi, kuzalisha, kuuza, kuhifadhi, kusambaza, kumiliki au 
kutumia vifungashio vya plastiki ambavyo havijazuiwa na 
Kanuni hizi ana wajibu wa kuhakikisha kwamba taka 
zitokanazo na vifungashio hivyo zinasimamiwa kwa mujibu 
wa Kanuni za Usimamizi wa Taka Ngumu za mwaka 2009 na 
Kanuni za Usimamizi wa Taka Hatarishi za mwaka 2009. 

  
Viwango vya 
ubora wa 
vifungashio vya 
plastiki  
vinavyoruhusiwa 
 

 11.-(1) Mtu ye yote anayeingiza nchini, anayesafirisha 
nje ya nchi au anayezalisha vifungashio vya plastiki ambavyo 
havijazuiwa na Kanuni hizi atahakikisha kwamba vifungashio 
hivyo vinakidhi viwango vya ubora vilivyowekwa na Shirika 
la Viwango Tanzania. 

  (2) Waziri atahamasisha uzalishaji na matumizi ya 
mifuko na vifungashio mbadala.  

     
Wajibu wa 
kusimamia 
vifungashio vya 
plastiki kwenye 
vinywaji 
TS Na 263 la 
mwaka 2009 

 12. Kwa mujibu wa kanuni ya 6, mtu yeyote 
atakayeingiza nchini, atakayezalisha, atakayesambaza au 
atakayeuza bidhaa zilizofungashwa kwenye vifungashio vya 
plastiki atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kwamba taka za 
vifungashio hivyo zinasimamiwa au kutupwa kwa mujibu wa 
Kanuni za Usimamizi wa Taka Ngumu za mwaka 2009.  
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SEHEMU YA TANO  
UTEKELEZAJI NA USIMAMIZI WA KANUNI 

  
Mamlaka ya 
Waziri 

 13.-(1) Waziri anaweza kwa nyakati tofauti kutoa 
miongozo, amri au maagizo mbalimbali kwa ajili ya 
kuwezesha utekelezaji wa Kanuni hizi. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Waziri- 

 (a) kwa kushauriana na Waziri wa Fedha, anaweza 
kutoa motisha kwa ajili ya kuhamasisha uzalishaji 
na uingizaji nchini wa mifuko mbadala au 
uanzishaji wa viwanda vya kurejeleza mifuko 
inayoruhusiwa na vifungashio vya plastiki 
ambavyo havijazuiwa na Kanuni hizi; 

 (b) anaweza kuteua Wakaguzi wa Mazingira katika 
vituo vya forodha vya mipakani kwa ajili ya 
kuhakikisha utekelezaji na usimamizi wa Kanuni 
hizi. 

  
Utekelezaji na 
usimamizi 
shirikishi 

 14. Baraza kwa kushirikiana na Wizara yenye 
dhamana ya Viwanda na Biashara, Mamlaka ya Mapato 
(TRA), Mamlaka ya Bandari, Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege, Jeshi la Polisi, Mamlaka ya Chakula na Dawa, 
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Shirika la 
Viwango (TBS), Idara ya Uhamiaji na taasisi nyingine za 
Serikali, katika kutekeleza majukumu yake ya kisheria, 
litahakikisha linatekeleza na kusimamia Kanuni hizi. 

  
Wajibu na 
majukumu ya 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

 15.  Mamlaka za Serikali za Mitaa, pamoja na 
majukumu waliyonayo kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za 
Usimamizi wa Taka Ngumu za mwaka 2009 katika usimamizi 
wa taka, zitatakiwa- 

 (a) kuhakikisha utekelezaji na usimamizi wa Kanuni 
hizi; na 

 (b) kuendesha programu za elimu kwa umma kuhusu 
umuhimu wa zuio la matumizi ya mifuko ya 
plastiki pamoja na athari zake kwa afya ya 
binadamu na mazingira. 

  
Mamlaka ya 
Wakaguzi wa 
Mazingira 

 16. Wakaguzi wa Mazingira watatumia mamlaka na 
wajibu wao waliyopewa kisheria kuhakikisha uzingatiwaji na 
utekelezaji na usimamiziwa Kanuni hizi. 
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SEHEMU YA SITA 
 MASHARTI YA JUMLA 

  
Kurejesha 
mifuko ya 
plastiki kwenye 
nchi ilikotoka 

 17. Shehena ya mifuko ya plastiki iliyozuiliwa au 
vifungashio vya plastiki vinavyoruhusiwa na Kanuni hizi 
ikipatikana katika kituo chochote cha mpakani kinyume na 
masharti ya Kanuni hizi, itarejeshwa katika nchi ilikotoka kwa 
gharama za mwagizaji wa shehena hiyo.   

  
Utaifishaji na 
utupaji wa 
mifuko ya 
plastiki 

 18.-(1) Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 17, mifuko 
ya plastiki itakayobainika kuwepo kinyume cha masharti ya 
Kanuni hizi itataifishwa na kuteketezwa au kurejelezwa kwa 
njia zilizo rafiki kwa mazingira chini ya usimamizi wa Baraza 
au Wakaguzi wa Mazingira kwa gharama za mtenda kosa.  

 (2) Mamlaka husika zitahakikisha kuwa mifuko ya 
plastiki itakayoingizwa nchini kinyume na masharti ya Kanuni 
hizi itataifishwa na kuteketezwa au kurejelezwa kwa njia zilizo 
rafiki kwa mazingira  chini ya usimamizi wa Baraza au 
Wakaguzi wa Mazingira.  

  
Wajibu wa   19. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 5, mzalishaji 

yeyote au  
ukusanyaji taka 
za chupa za 
plastiki 

msambazaji wa bidhaa zilizofungashwa katika chupa za 
plastiki ataweka utaratibu wa kuendesha au kushiriki katika 
mfumo wa kukusanya taka za chupa za plastiki zinazotokana 
na bidhaa zake kwa ajili ya kurejeleza na haruhusiwi kuongeza 
bei kwa mlaji ili kufidia gharama ya huduma hiyo. 

  
Kufifilisha kosa  20.- (1) Mkurugenzi Mkuu wa Baraza au Mkaguzi wa 

Mazingira kwa madhumuni ya kutekeleza Kanuni hizi, 
anaweza kufifilisha kosa chini ya Kanuni hizi kwa mtu yeyote 
atakayeonesha nia ya kulipa kiasi chochote cha pesa kama 
faini kutokana na kukiuka masharti ya Kanuni hizi.  

 (2) Bila kuathiri mashati ya kanuni ndogo ya (1), mtu 
yeyote aliyeteuliwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili 
ya kusimamia utekelezaji wa Kanuni hizi, anaweza kufifilisha 
kosa lililotendwa chini ya kanuni ya 8(e) kwa mtu yeyote 
anayeonesha nia ya kulipa kiasi cha fedha atakachotozwa kama 
adhabu. 

 (3) Kwa kuzingatia kanuni ya 8, hakutakuwa na 
adhabu nyingine zitakazotolewa dhidi ya mtu ambaye 
mamlaka ya kufifilisha kosa yameshatekelezwa dhidi ya mtu 
huyo. 
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Amri 
zinazoweza 
kutolewa  na  
mahakama 

 21. Pamoja na adhabu nyingine zitakazotolewa chini 
ya Kanuni hizi, Mahakama inaweza kutoa amri zifuatazo: 

(a) kutaifisha mifuko ya plastiki; 
 (b) kufunga kiwanda kinachozalisha mifuko ya 

plastiki; 
 (c) kufuta leseni; au  
 (d) kuamrisha kushiriki katika kutoa huduma za 

kijamii.  
  
Rufaa kwa 
Waziri 

 22. Mtu yeyote ambaye hakuridhika na uamuzi 
uliotolewa kwa mujibu wa Kanuni hizi, isipokuwa uamuzi wa 
mahakama, anaweza kukata rufaa kwa Waziri ndani ya siku 
thelathini kutoka siku ya maamuzi.  

  
Rufaa kwa 
Baraza la Rufaa 
la Mazingira 

 23. Mtu yeyote ambaye hakuridhika na uamuzi 
utakaotolewa na Waziri, anaweza kukata rufaa kwenye Baraza 
la Rufaa la Mazingira ndani ya siku thelathini kwa namna 
ambavyo itawekwa na Baraza. 

  
 
 

Kufutwa kwa 
Kanuni za 
mwaka 2015 

 24. Kanuni za Kudhibiti Mifuko ya Plastiki za mwaka 
2015 zinafutwa. 

 
 
 
  
Dodoma,                                                               JANUARY Y. MAKAMBA                                             
23rd  May, 2019                                             Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu  
                                                                    wa Rais (Muungano na Mazingira) 


